[CR] The Floathouse River Kwai วันฝนพรำ

วันนี้ว่าง อยากจะรีวิวบ้าง เมื่อวันพฤหัสที่ผ่านมา ได้ไปพักผ่อนกับสามีที่ The Floathouse River Kwai  จังหวัดกาญจนบุรีค่ะ
แดดออกสลับกับฝนตก ไม่ได้นึกถึงมาก่อนว่าช่วงนี้ฝนจะตกเยอะ และดั๊นจะไปนอนแพ

หลังจากขับรถมาถึงท่าเรือ Resotel   ฝนตกพอดี หอบข้าวของอันน้อยนิด (เป้สองใบ กระเป๋าเสบียง 1 ใบ) วิ่งไปที่ท่าเรือ
เห็นป้ายแว๊ปๆ คนละ 350 บาท ตกใจหมดเลย สับสนว่าชั้นต้องจ่ายอะป่าวเนี่ย ทำไมมันแพงจัง
(สรุปไม่รู้เขาทำป้ายไว้หลอกใคร แต่เราไม่ได้จ่ายอะไร แถมที่พักยังบอกว่า เข้าๆ ออกๆได้ ตลอดจนถึง 6 โมงเย็น)

วิวเวิวอะไรไม่ได้ดู เพราะฝนตกแรง เลยเอาร่มมากางกั้นหน้าเอาไว้
(อันนี้เป็นรูปถ่ายตอนกลับนะคะ)

พอไปถึง พนักงานต้อนรับหญิงชายก็พากันเอาร่มมารับ กรอกข้อมูลอะไรต่อมิอะไรนิดหน่อยพอเป็นพิธีเพื่อเช็คอิน

หลังจากนั้นก็พาไปส่งที่ห้อง 3A ก็คือแพที่ 3 ไปถึงยังไม่ทันทำอะไร น้ำแอร์ไหลจ๊อกๆ เป็นน้ำตกไทรน้อย
สามีเลยไปแจ้งพนักงาน เราก็เลยได้ย้ายห้องไปห้องแรกเลย ซึ่งใหม่กว่า และวิวดีกว่ามาก

ทางเข้า (ถ่ายหลังจากเข้าไปแล้ว)

เข้าประตูห้องมาเป็นแบบนี้ค่ะ

เตียงนอน หมอนเยอะดี แต่สามีหลังไม่ค่อยมีคุณภาพเลยบ่นปวดหลังนิดหน่อย
จะบอกว่ากางมุ้งนอนทุกคืนนะคะ 55555

ทีวีและเครื่องเล่น ยืม DVD มาดูได้ แต่หนังเก่ามาก รุ่นทาทายังเป็นสาว จักรยานสีแดง เราเลยดูเรื่อง Hulk 2 คืนสุดท้ายก่อนกลับ
แต่ถ้าไม่ดูหนัง ก็มีเคเบิลทีวีค่ะ พวก Animal Planet อะไรแบบนี้

ตู้เสื้อผ้ามีเซฟให้ เราเอาเก็บพวกโทรศัพท์มือถือและสื่ออิเล็กทรอนิคทั้งหลาย เป็นการ Rehab ไปในตัว

มุมแต่งตัว

มุมนั่งกินกาแฟ อ่านหนังสือ รับแขก

ถ้าเป็นห้องแรก เปิดหน้าต่างมา จะเห็นวิวแบบนี้ค่ะ ถ้าเป็นห้องถัดไป จะเห็นผนังไม้แทน

หลังคา กับพัดลม สวยดีค่ะ คาดว่าคนออกแบบน่าจะคลั่งพวกเชือก รู้สึกเชือกจะเยอะมาก ที่ไหนมีรู ที่นั่นมีเชือก

ทางต่อไปห้องน้ำค่ะ

เดินเข้ามาจะเจออ่างล้างหน้า ซ้ายเป็นห้องอาบน้ำแบบเปิด ลืมถ่ายให้ดูว่ามีเรนชาวเวอร์ด้วย (เรียกงี้ป่าว) และขวาเป็นห้องส้วม
ห้องน้ำสะอาด พื้นไม้ในห้องอาบน้ำแข็งแรง สะอาดไม่มีตะไคร่เลย ชอบค่ะ

มาดูระเบียงหน้าห้องกันบ้าง ส่วนตัวค่อนข้างลำคานเส้นๆ นี่มากเลย สุดท้ายแกะมันออกเองแล้วเลื่อนไปฝั่งใดฝั่งหนึ่ง

ด้านหน้าค่ะ นั่งอ่านหนังสือ ดูเรือผ่านไปผ่านมา

เวลาเรือผ่าน ชิงช้าโยกอัตโนมัติค่ะ

ชมวิว น้ำค่อนข้างไหลเชียวมาก ทางโรงแรมเลยไม่ได้ให้เล่นน้ำช่วงหน้าบ้าน
ถ้าจะเล่นคือต้องไปกับแพที่มีเรือสองลำคอยประกบหัวท้ายดูแล ถ้าจะเล่นเอง ให้ใส่เสื้อชูชีพแล้วไปโดดหลังบ้านแทน
น้ำแรงน้อยกว่ากันมากค่ะ  เราคิดว่าหน้าร้อน ผู้คนอาจจะกระโดดตรงนี้ได้

ส่วนนี้ดูไปดูมาคล้ายสระว่ายน้ำส่วนตัว แต่น้ำแรงกว่าปกติอีกค่ะ 55555 เป็นช่องเชื่อมระหว่างแพ

สำหรับใครที่เป็นพวกขี้เมา เมาเรือ เมารถ อาจจะเมาแพได้นะคะ เพราะว่าช่วงกลางวันเรือวิ่งผ่าน แพจะเขย่าพอสมควร
เราสังเกตุว่าเวลาน้ำลง จะเขย่าแรงเป็นพิเศษ สามารถมาฝึกรับเหตุการแผ่นดินไหวได้ แต่ตอนกลางคืนเงียบสงบค่ะ ไม่มีเรือวิ่ง

ห้องใหญ่กว้างขวางดี มีน้ำอุ่น สบู่หอม ชากาแฟพร้อม แต่ที่ไม่พร้อมคือ การตั้งรับกับความชื้นช่วงหน้าฝน มันชื่นมาก จนผ้าห่มเหม็นอับ
เราต้องเอาพิมเสนมาแต้มก่อนนอนทุกวัน ผ้าม่านก็อาการเดียวกัน มีจุดๆ ของเชื้อราทุกบานเลย
เราไม่แน่ใจว่า เพราะเราเปลี่ยนห้องกระทันหันหรือป่าว ทำให้เชื้อราเยอะจนเราแอบกลัวเล็กๆ  
แต่สามีเราไม่ได้เดือดเนื้อร้อนใจอะไรค่ะ เราเลยไม่แน่ใจระดับความเรื่องมากของตัวเอง

อาหาร เราเลือกแบบสั่งกินเอง จริงๆ จะมีแบบรวมอาหารกลางวัน อาหารค่ำด้วย
อาหารอร่อยกว่าที่คาดไว้ค่ะ ตอนแรกเห็นว่าอยู่บนแพ อาจจะหาของสดๆ ยาก แต่ผิดคาดค่ะ อาหารอร่อย ปลาทอด ปลานึ่งโอเคหมด
ราคาก็คุ้มค่ะ ปลาทอด ปลานึ่งตัวอวบอ้วน คาดว่าถึงกิโลแน่ๆ ราคาตัวละ 280 บาท
ผัดผัก อาหารจานเดียวต่างๆ ไข่เจียว จานละ 150 บาท

กิจกรรม เป้าหมายของเราคือ ไปกินกับไปนอนค่ะ เลยไม่ได้มีปัญหาเรื่องไม่มีอะไรทำ เพราะไม่ได้อยากจะทำอะไรอยู่แล้ว
แถมเรายังสามารถเดินขึ้นไปบนฝั่ง ไปถ้ำละว้า และ Resotel โรงแรมรีสอร์ทเจ้าของเดียวกัน เพื่อไปนวด ไปว่ายน้ำในสระว่ายน้ำ หรือดูโชว์ได้อีกด้วย มีจักรยานให้ขี่รอบๆ (ไม่แน่ใจว่าต้องเช่าหรือป่าวนะคะ)

ราคานวด วิธีการนวดค่อนข้างแตกต่างจากที่เราเคยนวดมา เขาจะบิดๆ ด้วยนิ้วสองนิ้ว

ธรรมชาติที่นี่อุดมสมบูรณ์ดีค่ะ วิวสวย อากาศหน้าฝนเย็นสบายดี ฝนไม่ได้ตกทั้งวัน ตลอดวันนะคะ
จะตกตอนเย็นซะส่วนใหญ่ ตอนเช้าแดดออกอุ่นๆ ค่ะ เราก็เอาหมอน เอาอะไรออกไปตาก (ทำอย่างกับบ้านตัวเอง)
แถมแขกที่มาเที่ยวรู้สึกจะร่วมอุดมการณ์เดียวกัน มาอยู่กันแบบเงียบๆ สงบๆ ดีค่ะ
ส่วนใหญ่เป็นชาวต่างชาติ และก็คนไทยสัก 40 เปอร์เซ็น

ด้านการบริการ พอใช้ค่ะ ผู้จัดการชาวฟิลิปปินดูแลลูกค้าค่อนข้างดี ถามไถ่สารทุกข์สุขดิบ ชวนคุย แนะนำโน่นนี่
พนักงานหญิงก็พยายามบริการบางอารมณ์  เก้อๆ เขินๆ แขกน้อย แต่ก็ยังขาดตกบกพร่องบ้าง
จองนวดที่ห้องนอนไว้ ดันลืมซะงั้น นอนรอเก้อกันสองคนผัวเมีย ร้องไห้ อ่าว หรอ กันแบบงงๆ
ส่วนตัวเดาไว้แล้ว ว่าต้องลืมแน่ๆ เพราะตอนเดินไปจอง เจ๊แกไม่จดอะไรเลย มันจะจำได้ได้ไง

อาหารเช้าวันธรรมดา จะมีเมนูมาให้เลือกค่ะ ว่าจะเอาอะไรบ้าง ส่วนวันเสาร์อาทิตย์ จะเป็นแบบบุฟเฟ่

ถ้าให้คะแนนขอให้ 6.5/10 ค่ะ สำหรับหน้าฝน
ถ้าถามว่าไปอีกไหม ถ้ามีโอกาสคงไปอีกค่ะ บรรยากาศดี แต่ต้องขอโทรให้ช่วยเช็คราที่ห้องให้ก่อนเท่านั้น
ชื่อสินค้า:   The Floathouse River Kwai
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่